दिल्लीत १८ ‘नमो ऑक्सिजन पार्क’चे उद् घाटन 18 Namo Oxygen Parks inaugurated in Delhi
जागतिक पर्यावरण दिनाचे औचित्य साधून राष्ट्रीय राजधानी क्षेत्र दिल्लीमध्ये हरित आच्छादन वाढवण्यासाठी आणि हवेची गुणवत्ता सुधारण्यासाठी केंद्र व दिल्ली सरकारने संयुक्तपणे मोठ्या मोहिमेची सुरुवात केली आहे. केंद्रीय पर्यावरण, वन आणि हवामान बदल मंत्री भूपेंद्र यादव आणि दिल्लीच्या मुख्यमंत्री रेखा गुप्ता यांच्या हस्ते दिल्लीत १८ ‘नमो ऑक्सिजन पार्क’चे (Namo Oxygen Parks) उद्घाटन करण्यात आले.
मैदानगढी येथील मुख्य पार्कच्या ठिकाणी झालेल्या या कार्यक्रमात ‘एक पेड माँ के नाम’ या देशव्यापी मोहिमेअंतर्गत विविध पर्यावरणपूरक उपक्रमांचा शुभारंभ करण्यात आला. या सोहळ्याला केंद्रीय राज्यमंत्री कीर्ती वर्धन सिंह आणि दिल्लीचे पर्यावरण व वन्यजीव मंत्री सरदार मनजिंदर सिंह सिरसा यांच्यासह वरिष्ठ अधिकारी उपस्थित होते.
दिल्लीची हवेची गुणवत्ता सुधारण्यासाठी युद्धपातळीवर प्रयत्न
केंद्रीय मंत्री भूपेंद्र यादव यांनी आपल्या संबोधनात स्पष्ट केले की, दिल्लीतील वायू प्रदूषण रोखण्यासाठी ‘वायु गुणवत्ता व्यवस्थापन आयोग’ (CAQM) च्या समन्वयाने ठोस पावले उचलली जात आहेत. यामध्ये प्रामुख्याने खालील उपायांचा समावेश आहे:
प्रदूषण नियंत्रण यंत्रणा: उद्योगांमध्ये ‘ऑनलाइन सतत उत्सर्जन नियंत्रण प्रणाली’ (OCEMS) आणि वायू प्रदूषण नियंत्रण उपकरणे (APCDs) बसवण्यात आली आहेत.
रस्त्यांची स्वच्छता: धुळीचे प्रदूषण रोखण्यासाठी रस्त्यांची यांत्रिक पद्धतीने (Mechanized) सखोल स्वच्छता केली जात आहे.
इलेक्ट्रिक वाहने: दिल्लीत ई-मोबिलिटी (इलेक्ट्रिक वाहने) कडे जाण्याच्या प्रक्रियेला वेग देण्यात आला आहे. नवे ‘नमो ऑक्सिजन पार्क’ हे दिल्लीसाठी ‘शहरी फुफ्फुसे’ (Urban Green Lungs) म्हणून काम करतील, ज्यामुळे हवेची शुद्धता वाढेल आणि नागरिकांना फिरण्यासाठी उत्तम जागा मिळेल.
दिल्लीत १५ लाख वृक्षलागवडीचा संकल्प
याप्रसंगी दिल्लीच्या मुख्यमंत्री रेखा गुप्ता यांनी दिल्लीतील हरित क्षेत्र वाढवण्यासाठी चालू वर्षात १५ लाख वृक्षलागवडीचे उद्दिष्ट जाहीर केले. “केवळ झाडे लावणे पुरेसे नसून, त्यांचे संगोपन आणि संरक्षण करणे ही नागरिकांची सामूहिक जबाबदारी आहे,” असे आवाहन त्यांनी केले. मान्यवरांनी यावेळी ‘धूळमुक्त दिल्ली’ मोहिमेअंतर्गत स्थानिक गवत आणि झुडुपांच्या प्रजातींच्या प्रदर्शनाची पाहणीही केली.
आपल्या परिसरातील निसर्गविषयक घडामोडी, बातम्या, लेख “निसर्गवार्ता” मध्ये प्रसिद्ध करण्यासाठी कळवा अथवा लिहा : info@nisargaranga.com
निसर्गवार्ता च्या WhatsApp ग्रुप मध्ये आपल्याला वेळोवेळी मिळतील आमचे विविध Updates. इथे क्लिक करून निसर्गवार्ता WhatsApp Group Join करा.